แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รายวิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน (อ14101)
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
หน่วย : Talk about yourself ภาคเรียนที่ ………. ปีการศึกษา.................
เรื่อง : About me 2 เวลา 2 ชั่วโมง
สอนวันที่ …………… เดือน………………พ.ศ………….. ครูผู้สอน นางพิมพรรณ ใจซื่อ

มาตรฐาน ต ๑.๑ เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ต ๑.๒ มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
ต ๑.๓ นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่างๆ โดยการพูดและการเขียน
ตัวชี้วัด
ต 1.1 ป 4/2 อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ อ่านกลุ่มคำ ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูดเข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน
ป 4/3 เลือก/ระบุภาพ หรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน
ต 1.2 ป 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง
ต 1.3 ป 4/1 พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว
สาระสำคัญ
การพูดและเขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับกิจวัตรประจำวัน เป็นทักษะที่นักเรียนต้องฝึก เพื่อนำไปใช้ในการสื่อสารกับสถานการณ์อื่น ๆ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถตอบคำถามจากการอ่านบทสนทนาง่าย ๆได้
2. นักเรียนสามารถเขียนข้อมูลเกี่ยวกับตนเองได้
สาระการเรียนรู้ ภาษาเพื่อการสื่อสาร
1. Vocabulary : get up, go to school, study, take a bath, play, sleep, have breakfast, read, newspaper, drink coffee, work, every, day, week, month, year
2. Structure : What do you do everyday? Everyday I take a bath.
When do you have breakfast? I have breakfast in the morning.
3. Function : Talking about yourself
4. Culture : -
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
1.นักเรียนมีความคิดสร้างสรรค์และมีอิสระในความคิด
สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1 วันที่25 เดือน พฤษภาคม 2553
1. ขั้นนำ (Warm up)
1.1 ครูถามนักเรียนว่ากิจกรรมในชีวิตประจำวันของเรามีอะไรบ้าง แล้วให้คำชมเชยนักเรียนที่ตอบคำถาม ครูแจ้งจุดประสงค์ในการเรียนให้กับนักเรียน
2.ขั้นนำเสนอ (Presentation)
2.1 ครูสอนคำศัพท์ใหม่ให้กับนักเรียนโดยใช้บัตรคำศัพท์
2.2 ครูอ่านออกเสียงแถบประโยคแล้วให้นักเรียนอ่านตาม พร้อมบอกความหมาย
3. ขั้นฝึก (Practice)
3.1 นักเรียนฝึกอ่านแถบประโยคพร้อม ๆ กัน
3.2 นักเรียนทำแบบฝึกที่ 2
3.3 นักเรียนร่วมกันเฉลยแบบฝึกที่ 2 กับครู
4. ขั้นนำไปใช้ (Production)
แต่งประโยคคนละ 2-3 ประโยค โดยดูตัวอย่างจากประโยคที่ฝึกมา
5. ขั้นสรุป (Wrap up)
นักเรียนและครูร่วมกันทบทวนคำศัพท์กิจวัตรประจำวันที่นักเรียนทำเป็นประจำอีกครั้ง
ชั่วโมงที่ 2 วันที่25 เดือน พฤษภาคม 2553
1. ขั้นนำ (Warm up)
1.1 ครูเขียนเนื้อเพลง “It’s time to get up” ลงบนกระดานแล้วพานักเรียนร้องเพลง 1.2 ครูแจ้งนักเรียนว่าวันนี้เราจะมาเรียนการใช้คำถาม คำตอบเกี่ยวกับสิ่งที่เราทำเป็นกิจวัตรหรือทำเป็นประจำ
2.ขั้นนำเสนอ (Presentation)
2.1 ครูเขียนประโยค “What do you do everyday?” และ “Everyday I take a bath.”บนกระดาน แล้วพานักเรียนอ่านออกเสียง จากนั้นอธิบายความหมายของประโยคคำถาม และประโยคคำตอบ ครูอธิบายให้นักเรียนฟังว่า Everyday แปลว่า ทุกวัน คำว่า every แปลว่า ทุก ๆ ซึ่งใช้กับสิ่งที่ทำเป็นประจำ เราอาจเปลี่ยนจากคำว่า everyday เป็น every week, every month, every year ก็ได้ ส่วนการถามถึงว่าเราทำอะไรเมื่อไรนั้น ให้ใช้ประโยค When do you ………..? โดยให้นักเรียนดูตัวอย่างบทสนทนาในใบความรู้ที่ 1
2.2 ครูพานักเรียนอ่านบทสนทนาในใบความรู้ที่ 1
3. ขั้นฝึก (Practice)
3.1 นักเรียนฝึกอ่านประโยคคำถามและประโยคคำตอบเป็นคู่
3.2 นักเรียนจับคู่กันออกมาอ่านบทสนทนาให้ครูฟัง
3.3 ครูประเมินการอ่านของนักเรียน
3.4 นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน
4. ขั้นนำไปใช้ (Production)
นักเรียนสัมภาษณ์คนที่นักเรียนรู้จัก เช่น ครูในโรงเรียน เพื่อนบ้านเกี่ยวกับกิจวัตรประจำวันที่ทำใน 1 วัน ส่งครู
5. ขั้นสรุป (Wrap up)
นักเรียนและครูร่วมกันทบทวนประโยคคำถาม คำตอบเกี่ยวกับกิจวัตรประจำวันและคำศัพท์ในบทเรียนอีกครั้ง
สื่อการเรียนรู้และแหล่งเรียนรู้
1. เพลง “It’s time to get up.”
2. บัตรคำศัพท์
3. ใบความรู้ที่ 1
3. แบบสัมภาษณ์ข้อมูลส่วนตัว
4. แบบทดสอบหลังเรียน
การวัดประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด | วิธีการ | เครื่องมือ | เกณฑ์การวัด |
1. การอ่านบทสนทนา 2. การทำแบบฝึก 3. การทำแบบทดสอบหลังเรียน | 1. สังเกตพฤติกรรมการอ่าน 2. ตรวจแบบฝึก 3. ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน | 1. แบบบันทึกคะแนนการอ่าน 2. แบบฝึกที่ 2 3. แบบทดสอบหลังเรียน | ผ่านระดับดี ผ่านระดับร้อยละ 70 ผ่านระดับร้อยละ 70 |
เกณฑ์ประเมินพฤติกรรมการอ่านออกเสียง
รายการประเมิน | คำอธิบายระดับคุณภาพ | |||
4 (ดีมาก) | 3 (ดี) | 2 (พอใช้) | 1 (ปรับปรุง) | |
การอ่านออกเสียง | อ่านออกเสียงถูกต้องตามหลัก การออกเสียง ตลอดการอ่านทั้งหมด | มีข้อบกพร่องบ้างเล็กน้อย ส่วนใหญ่สามารถอ่าน ออกเสียงถูกต้องตามหลักการออกเสียง | มีข้อบกพร่องค่อนข้างมาก มีบางส่วนที่ออกเสียง ไม่ถูกต้องตาม หลักการออกเสียง | มีข้อบกพร่องมากส่วนใหญ่ อ่านออกเสียง ไม่ถูกต้องตามหลักการออกเสียง |
อ่านออกเสียง เน้นเสียง หนักเบา | อ่านออกเสียงถูกต้องตามหลัก การออกเสียง มีเน้นหนักในคำ/ประโยคอย่างถูกต้อง | อ่านออกเสียงถูกต้องตามหลัก การออกเสียง มีเน้นหนักในคำ/ประโยคเป็น ส่วนใหญ่ | อ่านออกเสียงถูกต้องตามหลัก การออกเสียง มีเน้นหนักในคำ/ประโยคบ้าง สื่อสารได้พอสมควร | อ่านออกเสียงคำ/ประโยคไม่ถูกต้อง แต่ยังสามารถสื่อสารได้ |
อ่านออกเสียง เว้นวรรคตอน ได้ถูกต้อง | อ่านออกเสียงคำศัพท์/ประโยค เว้นวรรคตอนได้อย่างถูกต้อง | อ่านออกเสียงคำศัพท์/ประโยค เว้นวรรคตอนได้ เป็นส่วนใหญ่ | อ่านออกเสียงคำศัพท์/ประโยค เว้นวรรคตอนได้บ้าง | อ่านออกเสียงคำศัพท์/ประโยค เว้นวรรคตอน ผิดมาก |
ความถูกต้อง ของคำศัพท์ สำนวน และประโยค | อ่านคำศัพท์ สำนวน และประโยคได้ถูกต้องตลอด การอ่านออกเสียง | อ่านคำศัพท์ สำนวน และประโยคได้ถูกต้อง โดยมีข้อบกพร่องเล็กน้อย | อ่านคำศัพท์ สำนวน และประโยคได้ถูกต้อง โดยมีข้อบกพร่องค่อนข้างมาก | มีข้อบกพร่องในการอ่านคำศัพท์ ส่วนใหญ่อ่าน ไม่ถูกต้อง |
คะแนนตัดสินระดับคุณภาพ
คะแนน ระดับคุณภาพ
14 - 16 ดีมาก
11 - 13 ดี
8 - 10 พอใช้
1 - 8 ปรับปรุง
กิจกรรมเสนอแนะ
...........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ความเห็นของผู้บริหารโรงเรียน
........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.................................................. ผู้ตรวจ
(...................................................)
ผู้อำนวยการโรงเรียน.........................................
วันที่........เดือน..................................พ.ศ. ..............
บันทึกผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ผลการสอน.....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................. ข้อเสนอแนะ........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.................................................ผู้สอน
(..............................................)
ตำแหน่ง ……………………………………..
วัน………… เดือน …………………….. พ.ศ. …………………
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น